Theo quy định của luật tố cáo thì người giải quyết tố cáo ra quyết định thụ lý tố cáo phải có các điều kiện như thế nào?

Theo quy định của luật tố cáo thì người giải quyết tố cáo ra quyết định thụ lý tố cáo phải có các điều kiện như thế nào?

Trả lời : Theo Điều 29 của Luật tố cáo thì người giải quyết tố cáo ra quyết định thụ lý tố cáo khi có đủ các điều kiện sau đây:

Tố cáo được thực hiện theo quy định tại Điều 23 của Luật này;

Người tố cáo có đủ năng lực hành vi dân sự; trường hợp không có đủ năng lực hành vi dân sự thì phải có người đại diện theo quy định của pháp luật;

Vụ việc thuộc thẩm quyền giải quyết tố cáo của cơ quan, tổ chức, cá nhân tiếp nhận tố cáo;

Nội dung tố cáo có cơ sở để xác định người vi phạm, hành vi vi phạm pháp luật.

Trường hợp tố cáo xuất phát từ vụ việc khiếu nại đã được giải quyết đúng thẩm quyền, trình tự, thủ tục theo quy định của pháp luật nhưng người khiếu nại không đồng ý mà chuyển sang tố cáo người đã giải quyết khiếu nại thì chỉ thụ lý tố cáo khi người tố cáo cung cấp được thông tin, tài liệu, chứng cứ để xác định người giải quyết khiếu nại có hành vi vi phạm pháp luật.