Chế đội trợ cấp hàng tháng được quy định như thế nào đối với thanh niên xung phong cơ sở miền Nam

Hỏi: Chế đội trợ cấp hàng tháng được quy định như thế nào đối với thanh niên xung phong cơ sở miền Nam tham gia kháng chiến giai đoạn 1965 -1975 được quy định như thế nào?

 

Trả lời: Theo Điều 5 Nghị định số 112 ngày 6.10.2017 quy định về chế độ, chính sách đối với thanh niên xung phong cơ sở ở miền Nam tham gia kháng chiến giai đoạn 1965 – 1975 thì Chế độ trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

Thanh niên xung phong cơ sở ở miền Nam không còn khả năng lao động và sống cô đơn, không nơi nương tựa thì được xét trợ cấp hằng tháng mức 540.000 đồng. Mức trợ cấp này sẽ được điều chỉnh tương ứng khi Chính phủ điều chỉnh mức trợ cấp hằng tháng đối với thanh niên xung phong hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến quy định tại Quyết định số 40 ngày 27 tháng 7 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ.